Voi Rôk cao 3 m, nặng 300 kg, chết vào trưa 9/2, sau thời gian dài bị thương và được Trung tâm Bảo tồn voi, cứu hộ động vật và quản lý bảo vệ rừng tỉnh Đăk Lăk mua về chăm sóc. Xác voi được chôn tại huyện Buôn Đôn. "Đây là sự việc đáng buồn", ông Trần Xuân Phước, giám đốc trung tâm bảo tồn voi, nói.
![Voi Rôk chết trưa 9/2. Ảnh: Trung tâm bảo tồn](https://vcdn1-vnexpress.vnecdn.net/2023/02/10/329019802-729437345196415-8010-9143-2663-1676016130.jpg?w=0&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=u-mCfgrYKjpWSzEQzGlG_g)
Voi Rôk chết trưa 9/2. Ảnh: Trung tâm bảo tồn
Rôk là voi đực (34 tuổi) của hộ dân ở Lâm Đồng, được Trung tâm bảo tồn mua với giá 500 triệu đồng và đưa về Buôn Đôn chăm sóc, phục hồi sức khỏe vào giữa tháng trước. Khi tiếp nhận, voi chấn thương ở hai chân, nội tạng, sưng phù do bị voi nhà tấn công. Trung tâm bảo tồn phối hợp chuyên gia nước ngoài của Tổ chức động vật châu Á (AAF) nỗ lực điều trị nhưng không thành công.
Con voi bị chết nằm trong chương trình bảo tồn của chính quyền tỉnh Đăk Lăk. Thời gian qua, tỉnh này đã chi hàng tỷ đồng giải cứu 6 con voi nhà, đưa về Trung tâm bảo tồn chăm sóc trước khi thả về tự nhiên, nguồn vốn do AAF tài trợ. Thời gian qua, tổ chức này đã hỗ trợ rất nhiều kinh phí để bảo tồn voi.
Theo Trung tâm bảo tồn, cứu hộ động vật và quản lý bảo vệ rừng tỉnh Đăk Lăk, tỉnh còn khoảng 80 voi hoang dã sống Vườn quốc gia Yôk Đôn, 37 voi nhà - nhiều nhất huyện Buôn Đôn 22 con. Số voi này giảm hơn 90% so với năm 1980.
Trần Hóa