Đại diện đơn vị cho biết trong năm 2023, ngân hàng dành trên 93 tỷ đồng xây dựng nhà tặng hộ nghèo. Trong 5 năm qua (2019-2023), số tiền an sinh xã hội sử dụng xây nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết tặng hộ nghèo gần 360 tỷ đồng.
Tại Hải Dương, ngày 23/1, Vietcombank đã phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc huyện Thanh Miện tổ chức khánh thành và bàn giao nhà đại đoàn kết cho gia đình bà Nguyễn Thị Ngận ở thôn Đoàn Kết, xã Hồng Phong, huyện Thanh Miện. Đây là căn nhà thứ 7 hoàn thành trong số 18 căn nhà đang được Vietcombank xây dựng tặng hộ nghèo. Trước đó, tại tỉnh Lào Cai, ngày 19/1, Vietcombank tặng kinh phí tài trợ xây dựng 6 căn nhà cho hộ gia đình khó khăn tại huyện Bảo Thắng.
Ở tỉnh Đồng Nai, ngày 8/1, ngân hàng phối hợp Ủy ban nhân dân huyện Xuân Lộc, thành phố Long Khánh bàn giao 10 căn nhà tình thương cho gia đình có hoàn cảnh khó khăn.
Ngày 5/1, Vietcombank cùng Hội cựu thanh niên xung phong tỉnh Đắk Lắk tổ chức khánh thành và trao tặng nhà tình nghĩa cho gia đình bà Lê Thị Hinh, cựu thanh niên xung phong tại thôn Hòa Phú, xã Ea Nuôl, huyện Buôn Đôn, tỉnh Đắk Lắk. Trước đó, đơn vị tặng nhà tình nghĩa cho gia đình ông Hoàng Văn Thơm, cựu thanh niên xung phong, hộ nghèo tại thôn 10, xã Ea Bung, huyện Ea Súp, tỉnh Đắk Lắk.
Tại Kiên Giang, ngân hàng hỗ trợ 1 tỷ đồng xây dựng 20 căn nhà tình nghĩa cho người nghèo trên địa bàn. Vietcombank cũng phối hợp Ủy ban nhân dân huyện Đức Linh tổ chức khánh thành và bàn giao nhà tình nghĩa cho gia đình ông Lại Văn Năm - thương bệnh binh tỷ lệ 61% tại thôn 7, xã Nam Chính, huyện Đức Linh, tỉnh Bình Thuận.
Đại diện đơn vị cho biết thời gian tới sẽ tiếp tục trao nhiều căn nhà đến các gia đình khó khăn. Chương trình nhằm mang đến niềm vui an cư cho người nghèo, cùng chính quyền các địa phương xây dựng nông thôn mới.
Sau hơn 60 năm phát triển, bên cạnh hoạt động kinh doanh, Vietcombank triển khai nhiều hoạt động vì cộng đồng. Đơn vị thực hiện các chương trình an sinh xã hội trên quy mô lớn, tập trung cho y tế, giáo dục, nâng cao chất lượng đời sống người nghèo.
Minh Huy