From: Doan Quoc Dung
Sent: Tuesday, March 16, 2010 8:29 PM
Có một cuốn sách có nhan đề “Để thành công, trước tiên hãy phá bỏ những lề lối tư duy thông thường”. Đây là một cuốn sách viết về chuyện kinh doanh. Có một đặc điểm theo tôi nghĩ còn ảnh hưởng của thời phong kiến trong mỗi con người Việt Nam là rất sợ lời dị nghị của những người xung quanh khi làm việc gì đó khác thường một tí. Tôi nghĩ đó cũng là lý do vì sao Việt Nam đến nay vẫn phát triển chậm. Không có sự sáng tạo thì mãi mãi vẫn là người đi sau.
Ảnh hưởng của cách suy nghĩ trong mỗi con người Việt Nam đã kìm nén sự sáng tạo đó. Mà giai đoạn ban đầu của sự sáng tạo thường đi kèm với những phê phán, trách móc của những người xung quanh. Đối với phụ nữ, để gạt bỏ những thành kiến của những người xung quanh, xã hội đối với chính mình và gia đình qua một bên thật sự là rất khó. Dĩ nhiên không ai sống trong xã hội này lại chỉ sống vì mình cả. Nhưng khi bạn thấy hạnh phúc và vui vẻ bên một người thì đó mới chính là cuộc sống mà bạn cần.
Cảm giác thật sự hạnh phúc đó có khi chỉ đến một lần thôi. Hãy nắm bắt lấy nó. Hãy bỏ qua những suy nghĩ kiểu cũ, không còn phù hợp với hiện thời. Không ai lại đem câu chuyện này bàn tán trong một thời gian dài được. Khó khăn nhất là giai đoạn ban đầu. Vượt qua giai đoạn này là có thể tiến tới cuộc sống thật sự của bạn. Tôi mở đầu bài viết này bằng một câu nói thì cũng xin kết thúc bằng câu nói đó, nhưng có chỉnh sửa đôi chút. “Để hạnh phúc, trước tiên phải phá bỏ những lề lối tư duy thông thường”.