Thứ bảy, 21/1/2023, 15:56 (GMT+7)

Tết đánh bài giải trí có phạm pháp không?

Mấy ngày Tết gia đình tôi thường tụ tập người thân, bạn bè đánh bài giải trí, ăn thua 5.000-10.000 đồng, như vậy có vi phạm pháp luật không? (Van Minh)

Luật sư tư vấn

Đánh bài là một hình thức giải trí phổ biến của người Việt, song hành vi này có hay không vi phạm pháp luật, vi phạm như thế nào, cần xem xét nhiều căn cứ.

Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, thì bạn chơi bài giải trí ăn thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở xuống sẽ bị xử lý hành chính.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, đá gà, tài xỉu... hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật (điểm a khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi: nhận gửi tiền; cầm đồ; cho vay tại nơi đánh bạc; giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép (điểm a, c khoản 3 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi: rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc (điểm a, b khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Ngoài ra, chủ thể vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp xử phạt bổ sung như: tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; tịch thu tiền đánh bạc trái phép mà có (khoản 6 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Mặt khác, nếu đánh bài giải trí hội đủ các yếu tố cấu thành tội phạm đối với tội Đánh bạc thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào mà thắng thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp như có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật có trị giá 50.000.000 đồng trở lên.... có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù cao nhất là 3-7 năm. Ngoài ra người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, nếu bạn cùng bạn bè, người thân chơi bài chỉ với mục đích giải trí thì sẽ không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, nếu chơi bài mà có cá cược; có mục đích ăn tiền và có dấu hiệu của hành vi đánh bạc trái phép thì có thể bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy mức độ nghiêm trọng của hành vi.

Luật sư Võ Đan Mạch

Công ty luật TNHH Ta Pha

Bạn cần tư vấn gì?
 
Cùng chuyên mục
Cỡ chữ

Chọn cỡ chữ:

Nhỏ hơn
Lớn hơn
Chia sẻ×
Facebook Twitter
Sao chép liên kết