![]() |
Tàu hải quân Mỹ đã cập cảng TP HCM |
Sau khi cập cảng, thuyền trưởng cùng các sĩ quan tàu đã đến đặt vòng hoa viếng Chủ tịch Hồ Chí Minh tại tượng đài tưởng niệm Bác ở trung tâm TP HCM, chào lãnh đạo UBND thành phố, lãnh đạo Bộ Tư lệnh quân khu 7 và đại diện Bộ Tư lệnh hải quân.
Đây là tàu quân sự Mỹ thứ 3 đến Việt Nam kể từ năm 2003 sau chuyến đi của tàu USS Vandegrift đến cảng Sài Gòn và tàu USS Cutis Wilbur đến cảng Đà Nẵng. Tàu USS Gary là loại tàu khu trục có tên lửa hướng dẫn, trọng tải 4.100 tấn.
Đại sứ Mỹ tại Việt Nam, ông Michael Marine, nhấn mạnh: "Các chuyến thăm này nhằm nhấn mạnh các nỗ lực nghiêm túc của Việt Nam và Mỹ để phát triển và mở rộng quan hệ song phương”. Trong những ngày ở TP HCM, đoàn thủy thủ sẽ đi thăm các di tích lịch sử, văn hóa, tham gia một số hoạt động xã hội ở TP HCM, thi đấu bóng chuyền giao hữu với bộ đội hải quân, thăm trường Thăng Long (quận 4, TP HCM)...
(Theo Thanh Niên)