From: Do Huy Hoang
Sent: Thursday, March 18, 2010 12:04 PM
Chào chị Thi,
Lời đầu tiên tôi xin gửi lời chia sẻ với chị trong hoàn cảnh này. Thực ra đây không phải trường hợp duy nhất và éo le trong cuộc sống.
Đọc lời tâm sự của chị tôi cũng muốn khuyên, nhưng chưa biết hoàn cảnh gia đình của chị như thế nào. Chị đang độc thân? Có gia đình, có con chưa? Phải biết rõ hoàn cảnh thì mới có lời khuyên chính xác được. Sẽ có 3 trường hợp xảy ra mặc dù tôi không nắm rõ tình hình:
1. Chị chưa có gia đình, thực sự chị có tình cảm với người đàn ông đó thì 2 người hoàn toàn có thể công khai tình cảm của mình trước mọi người. Bản thân gia đình tôi, chị dâu tôi cũng hơn anh tôi 4 tuổi mà 2 người vẫn hạnh phúc con cái đuề huề. Quan trọng là chị có vượt qua được định kiến của chính bản thân mình hay không thôi.
2. Nếu chị có gia đình rồi thì vấn đề của chị thực sự bị bế tắc và đi không đúng đường, chị nên chia tay người đàn ông đó nếu không muốn mất hết: chồng, con, sự tôn trọng của xã hội với chị.
3. Chị có chồng và chia tay với chồng rồi: Chị vẫn có cơ hội đến với người ta nếu người ta dám dũng cảm bất chấp dư luận và vượt qua định kiến của gia đình.
Quan trọng chị phải xác định người đàn ông đó đến với mình vì cái gì và bản thân chị đến với người ta vì cái gì: tình yêu thực sự hay chỉ là thú vui xác thịt (chị cũng không nói người kia ở giai đoạn tuổi nào 18-22 hay 22- 30 hay 30++... nên rất khó xác định được khả năng lớn người ta đến với chị vì gì).
Quan điểm của tôi là tình cảm phải dứt khoát dù có quyết định như thế nào đi nữa.
Tôi chỉ có một số ý kiến nho nhỏ thôi, nếu chị đọc được dòng này hãy xem chị thuộc trường hợp thứ mấy để có cách giải quyết.