From: nguyenngoc
Sent: Thursday, March 25, 2010 1:14 PM
Xin chào mục Tâm sự,
Mình có vài điều muốn chia sẻ cùng Thi. Mình không biết nơi bạn đang sống thế nào chứ ở Việt Nam bây giờ dư luận về chuyện "tình cảm chị em" cũng không còn khắt khe như trước nữa. Bằng chứng là có rất nhiều người phụ nữ lấy chồng nhỏ tuổi hơn nhưng vẫn sống hạnh phúc với nhau.
Chị họ của mình cũng lấy chồng nhỏ hơn tới 7 tuổi nhưng anh ấy là một người đàn ông thực thụ, biết lo cho gia đình, biết đối đãi khéo léo với nhà vợ để xua tan đi mọi nghi ngờ, mọi lo lắng của gia đình vợ về việc "lấy chồng nhỏ tuổi thì không hạnh phúc". Thực sự ba mẹ chị ấy là hai bác của tôi đã thực sự bị thuyết phục bởi tâm hồn sâu sắc của anh.
Yêu và kết hôn là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau. Lấy người nhỏ tuổi hay lớn tuổi hơn thì bạn cũng phải chọn một người chồng không chỉ biết yêu mà còn biết làm bạn cười, biết đối đãi với gia đình vợ, biết làm cho gia đình vợ yên tâm về mức độ chín chắn của chàng rể tương lai. Bạn nên chọn người đàn ông biết bao dung, tha thứ để làm chồng.
Trong cuộc sống vợ chồng sẽ không tránh được những lúc vợ chồng va chạm nhau nếu người chồng mà chấp nhách thì bạn sẽ rất khổ tâm. Và cả hai phải có nền tảng cho cuộc sống hôn nhân, không cần phải có nhiều tiền mà cả hai bạn phải có công việc ổn định, vững vàng để khi gặp khó khăn thì hai bạn phải tự xoay sở được.
Chị em ruột dù có tốt đến đâu thì cũng không giúp bạn hết được vì họ còn có cuộc sống riêng của họ. Anh em kiến giả nhất phận, ai có thân người đó tự lo. Câu nói này không phải có ý chê trách anh chị em ruột mà không giúp nhau, nhưng sự thật là họ phải lo cho họ xong mới giúp bạn được. Còn nếu cuộc sống của họ còn nhiều khó khăn thì họ cũng không thể giúp bạn được.
Nếu người đàn ông của bạn có thể làm bạn cười ngay cả những khi gặp khó khăn thì bạn cứ yên tâm lấy người đó.
Vì cuộc sống có rất nhiều khó khăn, nếu tâm trạng nặng nề thì khó mà làm việc gì tốt được.
Hãy yêu bạn hơn tất cả. Bạn không nên sống vì người khác nhiều quá. Chúc bạn có quyết định sáng suốt cho tương lai của mình nhé!