Chiều 11/12 kỳ họp thứ 13, HĐND tỉnh Nghệ An khóa XVI đã công bố kết quả lấy phiếu tín nhiệm với 16 chức danh do HĐND tỉnh Nghệ An bầu. Có 75/82 đại biểu tham gia bỏ phiếu kín.
Ông Lê Xuân Đại, Phó chủ tịch UBND tỉnh là người duy nhất không có phiếu "tín nhiệm thấp", trong đó phiếu "tín nhiệm cao" là 61/75. Hai phó chủ tịch UBND tỉnh còn lại là bà Đinh Thị Lệ Thanh được 50 phiếu "tín nhiệm cao", 22 phiếu "tín nhiệm" và 3 phiếu "tín nhiệm thấp"; ông Huỳnh Thanh Điền được 53 phiếu "tín nhiệm cao", 21 phiếu "tín nhiệm" và một phiếu "tín nhiệm thấp".
Người có số phiếu "tín nhiệm cao" nhiều nhất là ông Nguyễn Xuân Sơn, Phó chủ tịch HĐND tỉnh với 62 phiếu. Ông Võ Viết Thanh, Trưởng ban kinh tế và ngân sách, HĐND tỉnh là người thứ ba có số "tín nhiệm cao" thứ ba với 60 phiếu.
Chủ tịch UBND tỉnh Nghệ An ông Nguyễn Xuân Đường được 53 phiếu "tín nhiệm cao", 19 phiếu "tín nhiệm" và 3 phiếu "tín nhiệm thấp". Trong khi đó Giám đốc Công an tỉnh Nghệ An, ông Nguyễn Xuân Lâm được 55 phiếu "tín nhiệm cao", 19 phiếu "tín nhiệm" và một phiếu "tín nhiệm thấp".
Hai người được tín nhiệm thấp nhất là bà Cao Thị Hiền, Giám đốc Sở Nội vụ có 8 phiếu "tín nhiệm thấp", 19 phiếu "tín nhiệm" và 48 phiếu "tín nhiệm cao"; ông Nguyễn Văn Độ, giám đốc Sở Kế hoạch Đầu tư cũng có 8 phiếu "tín nhiệm thấp", 42 phiếu "tín nhiệm cao" và 25 phiếu "tín nhiệm".
Phát biểu sau khi công bố kết quả, ông Trần Hồng Châu, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá việc lấy phiếu tín nhiệm đã thực hiện nghiêm túc, khách quan, công tâm. Các đại biểu đã thay mặt cử tri và nhân dân tỉnh thực hiện giám sát việc đánh giá tín nhiệm với các chức danh lãnh đạo chủ chốt của tỉnh.
Ngày mai, HĐND tỉnh Nghệ An khóa XVI, kỳ họp thứ 13 tiếp tục phiên chất vấn và bế mạc vào chiều mai.
Cùng ngày, kỳ họp thứ 14 HĐND khóa XVI tỉnh Quảng Bình công bố kết quả lấy phiếu tín nhiệm 12 người giữ các chức vụ do HĐND tỉnh bầu. Kết quả, ông Lương Ngọc Bính, giữ chức chủ tịch HĐND có số phiếu "tín nhiệm cao" nhiều nhất là 41/47 phiếu bầu. Người có phiếu "tín nhiệm thấp" nhiều nhất là ông Trương An Ninh, Chánh văn phòng UBND với 8 phiếu. Ông Nguyễn Hữu Hoài, Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình có 37 phiếu "tín nhiệm cao". |
Hải Bình