![]() |
Bộ trưởng Cao Đức Phát đi khảo sát công tác phòng, chống bão tại tỉnh Khánh Hòa. Ảnh: Bình Minh |
Tại Khánh Hòa, trong buổi làm việc tại thành phố Cam Ranh vào cuối giờ sáng nay, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Cao Đức Phát, Trưởng Ban Chỉ đạo phòng chống lụt bão Trung ương, yêu cầu địa phương khẩn trương đưa người dân từ lồng bè lên bờ trước 12h.
UBND thành phố Cam Ranh cho biết, địa phương có số lồng bè rất lớn, với trên 500 bè, 12.000 lồng, 176 lao động. Lực lượng chức năng đã cấm biển từ chiều 11/12, yêu cầu người dân cho thủy sản ăn lần cuối, sau đó phải vào bờ trước trưa nay. Đồng thời, yêu cầu người dân gia cố, chằng néo và thả chìm các lồng bè để tránh thiệt hại. "13h chiều nay, chúng tôi sẽ kiểm tra và yêu cầu tất cả người dân trên các lồng bè phải vào bờ", ông Nguyễn Ngọc Sơn, Phó Chủ tịch UBND thành phố Cam Ranh cho biết.
Hiện, tỉnh Khánh Hòa có 1.700 hộ dân ở vùng trũng, thấp, dọc biển đã sẵn sàng di dời. Đại tá Nguyễn Đức Phúc, Phó Chỉ huy trưởng Bộ đội Biên phòng tỉnh cho biết đã yêu cầu các địa phương, người dân đưa các thuyền nhỏ lên bờ để tránh thiệt hại khi bão vào.
Kết luận buổi làm việc, Bộ trưởng Cao Đức Phát lưu ý tỉnh Khánh Hòa là địa phương nhiều năm không có bão nhưng không được chủ quan. "Phải khẩn trương đưa những người trên lồng bè lên bờ, nếu gặp khó khăn thì chiều nay các lực lượng chức năng cần phải ra để hỗ trợ họ. Diễn biến của bão bao giờ cũng bất thường, rất dễ có dông tố, gió lốc, mà trong điều kiện đêm tối thì việc ứng cứu vô cùng khó khăn. Vì vậy, các lực lượng cần phải kiên quyết", Bộ trưởng Phát nhấn mạnh.
Sáng 11/12, trước vài giờ khi bão Hagupit đổ bộ vào đất liền, thời tiết tại tỉnh Ninh Thuận, nơi dự kiến sẽ bị ảnh hưởng của bão, có nắng dịu, mát mẻ. Công tác chuẩn bị đón bão của địa phương gần như đã hoàn tất.
![]() |
Ngư dân tại cảng cá Cà Ná (Ninh Thuận) thu lưới để chuẩn bị lên bờ trú bão. Ảnh: An Nhơn |
Tại cảng cá Cà Ná (huyện Thuận Nam), tàu cá của ngư dân đều đã cập bờ, chằng néo, neo đậu. Loa phóng thanh liên tục cập nhật diễn biến của bão. Lực lượng biên phòng, cảnh sát giao thông đường thủy cũng tuần tra dọc theo cảng để rà soát.
Trao đổi với VnExpress, ông Nguyễn Xuân Hải, Trưởng cảng cá Cà Ná (huyện Thuận Nam, Ninh Thuận) cho biết, hiện đã có 923 tàu đánh bắt cá vào neo đậu tại cảng, trong đó 53 tàu đánh bắt cá vãng lai từ đảo Phú Quý (Bình Thuận) vào trú ẩn. "Các ngư dân đều đã lên bờ trú ẩn, chỉ còn một số người ở lại giữ tài sản. Trước khi bão vào, chúng tôi sẽ yêu cầu tất cả lên bờ", ông Hải nói.
>>>Ảnh: Nam Trung Bộ hối hả đón bão Hagupit
Có mặt khảo sát công tác phòng, chống bão tại cảng cá Cà Ná, ông Nguyễn Đức Thanh, Bí thư tỉnh Ninh Thuận cho biết, toàn tỉnh hiện có khoảng 1.600 tàu thuyền, kể cả vãng lai đã vào bờ neo đậu an toàn. Ngoài ra, một số tàu cá vãng lai từ đảo Phú Quý (Bình Thuận) đang di chuyển vào cảng cá Cà Ná trú ẩn. "Ngoài việc bảo vệ tài sản, còn có phương án sơ tán dân vào các trường học, nhà văn hóa, ủy ban, đồn biên phòng... trước khi bão đổ bộ vào", ông Thanh nói.
Ghi nhận của VnExpress tại TP Phan Thiết, Bình Thuận, nhiều cây xanh đã được cắt tỉa, thuyền bè vào sông Cà Ty trú ẩn rất đông. Nhịp sống người dân diễn ra bình thường, thời tiết nắng nóng, nhiều du khách vẫn tắm biển. "Tất cả các công tác phòng chống bão trên địa bàn đã sẵn sàng, các địa phương điều ứng trực 24/24 để kịp thời ứng phó, di dời người dân và khắc phục thiệt hại nếu có từ cơn bão này", ông Nguyễn Hùng Tân, Chánh văn phòng Ban chỉ huy Phòng chống lụt bão và tìm kiếm cứu nạn tỉnh cho biết.
Sáng 11/12, UBND tỉnh đã họp khẩn cấp để lên phương án đối phó với cơn bão Hagupit, dự kiến sẽ vào đất liền tỉnh này vào tối nay.
Theo báo cáo mới nhất từ Ban chỉ huy phòng chống lụt bão và tìm kiếm cứu nạn tỉnh thì hiện nay vẫn còn khoảng 200 tàu đang hoạt động ngoài biển, chưa chịu vào bờ. "Chúng tôi đang kêu gọi các tàu còn lại vào trú ẩn, nếu 12h trưa nay các tàu không chịu vào sẽ cho tàu bộ đội biên phòng ra kêu gọi, không chấp hành sẽ thực hiện cưỡng chế", ông Tân nhấn mạnh.
Cũng trong sáng nay, Chủ tịch UBND tỉnh Bình Thuận đã yêu cầu các sở ban ngành, địa phương ngừng tất cả các cuộc họp không quan trọng để tập trung vào phòng chống bão. Trong đó, cấm tất cả các hoạt động tắm, vui chơi trên biển từ 12h trưa nay để đảm bảo an toàn tính mạng cho du khách. Tàu khách từ Phan Thiết đi Phú Qúy cũng phải dừng chạy, neo lại cảng chờ bão qua.
![]() |
Đến sáng nay tỉnh Bình Thuận có khoảng 7.200 tàu cá vào trú ẩn. Ảnh: Hoàng Trường |
Được cho là có ảnh hưởng từ con bão số 5, sáng nay, TP HCM có gió lớn. Ban chỉ huy phòng chống lụt bão và tìm kiếm cứu nạn TP HCM yêu cầu huyện Cần Giờ thực hiện thông tin, yêu cầu ngư dân và các chủ tàu thuyền đánh bắt thủy sản xa bờ, đò ngang từ Cần Giờ đi Vũng Tàu, Cần Giờ đi Tiền Giang và ngược lại, chấp hành nghiêm lệnh cấm tàu thuyền ra khơi kể từ 0h ngày 11/12 cho đến khi có lệnh mới.
Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng thành phố được yêu cầu kiểm tra, kiểm soát chặt chẽ cửa sông, cửa biển không cho tàu thuyền ra khơi theo lệnh cấm này; tuyệt đối không để người trên tàu thuyền, lồng bè, sở đáy, chòi canh, khu nuôi trồng thủy sản ven sông, ven biển…
Trước đó, Chủ tịch UBND TP HCM Lê Hoàng Quân đã yêu cầu Sở Giao thông vận tải phối hợp các đơn vị liên quan kiểm tra các phương tiện thủy, đặc biệt đối với phà Bình Khánh, Cát Lái. Trong trường hợp bão nguy hiểm phải phát lệnh ngưng lưu thông; đồng thời lên phương án di dời các hộ dân ở xã đảo Thạnh An (huyện Cần Giờ) vào đất liền an toàn trước khi bão vào. Riêng khu vực nội thành, các đơn vị nhắc người dân hạn chế ra đường, tránh bị cây xanh ngã đổ.
Theo bản tin phát lúc 11h của Trung tâm dự báo khí tượng thủy văn Trung ương, lúc 10h ngày 11/12 tâm bão cách Khánh Hòa - Ninh Thuận 400 km về phía đông đông bắc với sức gió mạnh nhất ở vùng gần tâm bão mạnh cấp 8 (62 -74km/h), giật cấp 9-10. Trong 12 giờ tới, bão di chuyển theo hướng tây tây nam với tốc độ khoảng 20km/h và suy yếu dần thành áp thấp nhiệt đới. Đến 22h đêm nay, tâm áp thấp nhiệt đới ở trên vùng biển các tỉnh Khánh Hòa - Bình Thuận. Sức gió mạnh nhất ở vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 7, giật cấp 8-9. Do ảnh hưởng của bão kết hợp với không khí lạnh, ở khu vực giữa biển Đông có gió mạnh cấp 7, vùng gần tâm bão đi qua mạnh cấp 8, giật cấp 9-10. Biển động mạnh. Cấp độ rủi ro thiên tai cấp 3. Sau đó, áp thấp nhiệt đới tiếp tục di chuyển theo hướng tây tây nam với tốc độ khoảng 20 km/h và suy yếu thành một vùng áp thấp. Đến 10h ngày 12/12, trung tâm vùng áp thấp ở trên khu vực Ninh Thuận - Bình Thuận. Sức gió mạnh nhất ở trung tâm vùng áp thấp giảm xuống dưới cấp 6 (dưới 39 km/h). Do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới, vùng biển các tỉnh từ Bình Định - Bình Thuận (bao gồm đảo Phú Quý) từ chiều 11/12 có gió mạnh dần lên cấp 6-7, giật cấp 8-9. Biển động mạnh. Các tỉnh ven biển từ Phú Yên - Bình Thuận từ chiều tối nay có gió mạnh cấp 6, giật cấp 7-8. Ven biển các tỉnh từ Đà Nẵng - Vũng Tàu có sóng biển cao 2-4 m. Vùng ven biển các tỉnh Nam Bộ (Bà Rịa - Vũng Tàu đến Bến Tre, Trà Vinh) cần đề phòng dông, lốc xoáy, gió giật mạnh cấp 6-7, sóng biển cao 2-3 m. Ảnh hưởng của hoàn lưu bão kết hợp với không khí lạnh mạnh tăng cường, các tỉnh từ Thừa Thiên Huế đến Ninh Thuận và Nam Tây Nguyên có mưa vừa, mưa to, riêng từ Bình Định đến Ninh Thuận có mưa rất to. |
Nhóm phóng viên