Theo đó, trong 14 chặng thi đấu (trừ các chặng 1,7,13 và 16), Ban tổ chức sẽ áp dụng quy định, mỗi chặng đua VĐV nào rơi lại phía sau nhóm khóa đuôi đoàn đua sẽ bị buộc ngừng thi đấu, ghi số lưng, tạm giữ số mũ. Thành tích của VĐV này sẽ được tính bằng cách cộng thêm 15 phút vào thời gian của VĐV về cuối chặng đó. VĐV nào rơi vào tình trạng này lần thứ 2 cũng được tính kết quả như lần đầu, nhưng ở lần thứ 3 sẽ bị loại khỏi cuộc đua. Trong những chặng này, giới hạn thời gian giữa người về đầu và về cuối là 10% số giờ của người về đầu chặng đó. Riêng chặng thi đấu thứ 4 (Vinh - Đồng Hới), thứ 10 (Quảng Ngãi - Bình Định) và thứ 15 (Phan Rang - Đà Lạt) khoảng thời gian được tính là 15%.
Thành tích của chặng đua nước rút tại Nha Trang (chặng 13) vẫn được tính vào giờ đồng đội và cá nhân tổng sắp. Tất cả các VĐV tính đến chặng 12 còn trong bảng tổng sắp đều phải thi đấu nước rút 800 m, 200 m thưởng giờ. Ban tổ chức sẽ bốc thăm chia nhóm thi đấu theo từng đợt loại trực tiếp.
Về giải thưởng của cuộc đua, Ban tổ chức sẽ khen thưởng bằng các hình thức tặng cờ, hiện vật, cup, tiền và huy chương bằng vàng, bạc, đồng. Ngoài ra, sẽ có thêm các giải thưởng dọc đường hoặc của địa phương mà đoàn đua đi qua, theo chế độ: cá nhân từng chặng xếp từ 1 đến 10, giải áo vàng sau mỗi chặng đấu, áo xanh cho VĐV thi đấu xuất sắc, áo đỏ cho "Vua leo núi", giải phong cách đồng đội, giải VĐV trẻ xuất sắc, giải cá nhân và đồng đội chung cuộc.
Cuộc đua xuyên Việt năm nay gồm 18 chặng, tổng lộ trình là 1.920,5 km. Trong đó, các VĐV sẽ phải vượt qua 7 đèo trên quốc lộ 1 (Ngang, Phước Trượng, Phú Gia, Hải Vân, Cả, Ngoạn Mục, Prenn).
Thời gian và lộ trình thi đấu:
Ngày 12/4, chặng 1: Bờ hồ Hoàn Kiếm, Hà Nội (50 km)
Ngày 13/4, chặng 2: Hà Nội - Thanh Hóa (146 km)
Ngày 14/4, chặng 3: Thanh Hóa - Vinh (139 km)
Ngày 15/4, chặng 4: Vinh - Đồng Hới (201 km)
Ngày 16/4, chặng 5: Đồng Hới - Nghĩa trang Liệt sĩ Trường Sơn (100 km)
Ngày 17/4, chặng 6: Nghĩa trang Liệt sĩ Trường Sơn - Huế (101 km)
Ngày 18/4, chặng 7: Vòng đua Phú Xuân - Trường Tiền tại Huế (31,5 km)
Ngày 19/4, chặng 8: Huế - Đà Nẵng (110 km)
Ngày 20/4, chặng 9: Đà Nẵng - Quảng Ngãi (128 km)
Ngày 21/4, chặng 10: Quảng Ngãi - Quy Nhơn (175 km)
Ngày 22/4, chặng 11: Quy Nhơn - Tuy Hòa (101 km)
Ngày 23/4, chặng 12: Tuy Hòa - Nha Trang (120 km)
Ngày 24/4, chặng 13: Đua nước rút tại Nha Trang
Ngày 25/4, chặng 14: Nha Trang - Phan Rang (102 km)
Ngày 26/4, chặng 15: Phan Rang - Đà Lạt (110 km)
Ngày 27/4, chặng 16: Vòng hồ Xuân Hương (51 km)
Ngày 29/4, chặng 17: Đà Lạt - Bảo Lộc (101 km)
Ngày 30/4, chặng 18: Bảo Lộc - TP HCM (154 km)
G. Lao