Tôi nhiệt tình, hòa đồng, vui vẻ, được đánh giá là nhanh nhẹn hoạt bát và luôn mang lại tiếng cười cho mọi người. Lúc đầu mấy chị em rất thân thiết, sau đấy tôi hay được sếp giao làm những việc quan trọng như quản lý những dự án riêng của sếp, quỹ tiền mặt trong trường hợp sếp không muốn mọi người trong công ty biết.
Như thế đồng nghĩa với công việc của tôi nhiều hơn và có những chuyện tôi buộc phải giữ bí mật. Có lẽ thế mà mọi người ở đây không ưa tôi. Vì lượng công việc khá bận nên tôi rất ít khi có thời gian ngồi tụ tập buôn chuyện, luôn cố gắng để không bị xa cách với đồng nghiệp.
Gần đây các chị có thái độ không bình thường với tôi, hay nói mỉa mai và bóng gió chuyện gì đấy. Tôi hỏi thì được biết mọi người đang nghĩ tôi nói xấu người nọ người kia trong công ty. Sau đấy tôi ngồi với mọi người, các chị chửi tôi thậm tệ, đại loại là không tôn trọng người khác, đặt điều nói xấu sau lưng, ít tuổi mà láo toét... Tôi cố giải thích mình không nói vậy nhưng chẳng ai tin. Không biết nguồn gốc câu chuyện ở đâu ra, chỉ biết giờ mọi người đếu nhìn mình với con mắt hằn học. Tôi gần như bị cô lập, bất kỳ thời điểm nào có cơ hội là các chị lại mỉa mai, bóng gió.
Tôi dần xa cách với đồng nghiệp; từ một người năng động, nhiệt tình tôi trở nên lầm lì, ít nói. Tôi có cảm giác bất kỳ lời nói nào của mình cũng có thể bị mọi người suy diễn nọ kia. Tôi vẫn hoàn thành công việc, may mắn là lượng công việc nhiều nên không có thời gian để nghĩ đến những chuyện khác. Có điều tôi vẫn buồn vì những chuyện không hay xảy ra xung quanh. Tôi từng nghĩ sẽ tìm công việc khác nhưng ở thời điểm hiện tại rất khó, chưa kể bản thân bị oan ức mà không biết làm sao để minh oan cho mình. Tôi phải làm sao đây?
Hường
Độc giả gọi vào số 09 6658 1270 (giờ hành chính) để được hỗ trợ, giải đáp thắc mắc