![]() |
Tay kiếm Nguyễn Tiến Nhật (thứ hai bên trái). |
Vòng tuyển chọn VĐV dự Olympic London 2012 khu vực châu Á môn đấu kiếm đã khai mạc vào ngày 20/4 tại Wakayama, Nhật Bản.
Hôm qua, 21/4, VĐV của đấu kiếm TPHCM là Nguyễn Tiến Nhật đã giành vé dự Olympic 2012 sau khi xuất sắc lọt vào chung kết nội dung kiếm 3 cạnh gặp đối thủ chủ nhà.
Trước vòng chung kết, Tiến Nhật đã xuất sắc vượt qua các đối thủ vòng 11/6 (trước New Zealand), 1/8 (trước Nhật Bản) và bán kết trước tuyển Hồng Kông (Trung Quốc).
Tiến Nhật là tuyển thủ xuất sắc của đấu kiếm TPHCM trong những năm qua. Trong năm 2011, anh giành HC vàng giải vô địch quốc gia và 2 HC đồng SEA Games 26 nội dung cá nhân và đồng đội kiếm 3 cạnh nam. Anh từng xếp hạng 75/223 tại giải vô địch thế giới diễn ra tại Ý vào năm 2011.
Môn đấu kiếm mới phát triển tại TPHCM vài năm gần đây, nhưng với sự đầu tư quyết liệt, đấu kiếm TPHCM đã tạo thêm bước ngoặc quan trọng với tấm vé dự Thế vận hội.
Sau vòng tuyển chọn Olympic 2012, các kiếm thủ Việt Nam tiếp tục tranh tài tại giải vô địch châu Á từ ngày 22 đến 27/4 và World Cup từ 28 đến 29/4.
Nam Hà