Em đang học lớp 12 và có dự định thi vào Học viện Ngoại giao. Em phân vân không biết nên chọn ngành Quan hệ quốc tế hay Tiếng Anh quan hệ quốc tế. Tiếng Anh là môn sở trường của em, nếu thi vào ngành Tiếng Anh (môn Anh nhân hệ số 2) thì sẽ chắc chắn đỗ. Nhưng nhiều người nói với em rằng tiếng Anh chỉ là công cụ, không nên học.
Em lại nghe nói ngành Quan hệ quốc tế chương trình học nặng, lý thuyết nhiều và điểm trúng tuyển cũng khá cao. Nhờ các anh chị tư vấn xem nên chọn ngành nào để thi.
Nguyễn Phương Thùy Dương
Độc giả đặt câu hỏi tư vấn tại đây