Đến giờ phút này tôi mới nhận ra trong quãng thời gian học cấp ba mình kém cỏi đến nhường nào. Từ việc học tập, vui chơi, giao tiếp, chăm sóc bản thân, kỹ năng và kinh nghiệm sống... tôi đều không giỏi bất cứ thứ gì, làm việc gì cũng chậm, thiếu sự nhanh nhạy trong giao tiếp, vì thế hay bị các bạn lớp bên bắt nạt.
Các bạn học cùng lớp cũng không thiết tha gì tôi, họ thấy tôi là đứa học chậm, hiền lành, nhút nhát, không ai nói chuyện cùng. Thực ra, tôi cũng biết về một số vấn đề, chỉ là hiểu hơi chậm và thiếu logic nên thường bỏ qua các yếu tố khác như thần thái, cách biểu đạt, cách nói.... Tôi không có tính linh hoạt trong câu chuyện, vì thế người ta đùa mà tôi cũng tưởng thật, không lanh lợi gì.
Nhiều khi nghĩ lại cũng buồn lắm, hàng ngày phải đấu tranh trong việc phát triển bản thân để có thể tự tin hơn khi tiếp xúc với mọi người, quả thực quá khó đối với tôi. Tôi thấy mình thật tệ khi lúc khó khăn không có ai bên cạnh, chỉ biết nương tựa vào chính mình và khắc phục những điểm yếu mà mình đã mắc phải. Tôi phải làm sao đây, mong được mọi người cho lời khuyên.
Quốc Quân
Độc giả gọi vào số 024 7300 8899 (máy lẻ 4529) trong giờ hành chính để được hỗ trợ, giải đáp thắc mắc.