Trước khi cưới, tôi hỏi anh về chuyện ăn tết nội ngoại xen kẽ, ví dụ năm nay đón giao thừa nhà nội thì năm sau đón giao thừa nhà ngoại, từ mùng hai về nhà còn lại vì hai nhà cách nhau mấy trăm km. Anh đồng ý, tuy nhiên lại bị bố anh gạt ngay, còn lấy ví dụ nhà chị nào đó bao năm vẫn phải ăn tết nhà chồng, rồi căng thẳng lên ông còn nói: "Thích thế thì khỏi về đây nữa". Lý do ông đưa ra là chồng tôi con trai duy nhất, nếu không về thì nhà chẳng có ai. Tuy nhiên tôi thấy không hợp lý, ngay cả khi có một trai một gái thì ông lại lấy lý do là con gái lấy chồng theo chồng rồi. Tôi nghĩ chung quy vẫn là tư tưởng trọng nam khinh nữ.
Nhà tôi có một em trai, mẹ thống nhất sau này em lấy vợ cũng cho năm đón tết bên nội và ngoại đổi nhau, như vậy cũng có năm nhà tôi chẳng có ai đón tết cùng cha mẹ. Tôi đề xuất hai năm đón tết nên nội, một năm đón tết bên ngoại, vậy mà cũng không được. Chồng tôi hứa cứ về ăn tết hai, ba năm rồi thuyết phục bố sẽ dễ hơn. Tuy nhiên tôi sợ người càng già càng khó tính.
Điều tôi sợ nữa là chồng cứ thấy bố làm căng lên là im thin thít luôn (tính anh không thích cãi cự với bố mẹ). Tôi nhận thấy vậy là vì lần trước khi về nhà anh, tôi nói không thích cứ mỗi lần về lại phải đi chào hỏi một lượt các bác, trước đó hai lần tôi về chơi nhà anh đều phải đi như thế. Anh cũng đồng ý với ý kiến của tôi, đến khi về nhà mẹ nói một câu, bố nói hai câu, anh lại ấp a ấp úng rồi nịnh tôi đi chào hỏi. Tôi đứng trên tầng nghe cuộc hội thoại đó, không thấy anh dám đưa ra ý kiến gì về chuyện có cần thiết câu nệ lễ nghĩa quá không.
Anh có kinh tế vững vàng, tự lập nhưng tôi lại cảm thấy anh khá nhu nhược về khoản này. Tôi có khó tính, nghĩ nhiều quá không? Hay do chồng tôi là người ôn hòa, muốn tránh cự cãi để giữ hòa khí? Nếu tôi muốn thay đổi chồng thì cần phải làm thế nào để anh dám đối mặt với những bất đồng với bố mẹ?
Ngọc
Độc giả gọi vào số 024 7300 8899 (máy lẻ 4529) trong giờ hành chính để được hỗ trợ, giải đáp thắc mắc