Thứ ba, 15/1/2013 | 10:15 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ ba, 15/1/2013 | 10:15 GMT+7

Quy định nộp phí bảo trì đường bộ

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ: ôtô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ôtô, máy kéo; xe môtô hai bánh, xe mô ô ba bánh, xe gắn máy thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ.
> Xe dưới 50 cm3 có phải nộp phí bảo trì đường bộ?

1. Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư số 197/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện, đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ là: Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, bao gồm: xe ô tô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ôtô, máy kéo (sau đây gọi chung là ôtô) và xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (gọi chung là xe máy) thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ.

Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 30 và 31, Điều 4 Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29/5/2012 của Bộ Giao thông vận tải ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ, xe môtô là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự để vận chuyển hành khách, di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50 cm3 trở lên, trọng lượng không quá 400kg đối với môtô hai bánh hoặc sức chở từ 350kg đến 500kg đối với môtô 3 bánh. Định nghĩa này không bao gồm xe gắn máy.

Còn xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50km/h. Nếu động cơ dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50cm3.

Chiếc xe của bạn có dung tích 49cm3 nên được coi là xe gắn máy. Tuy nhiên, theo quy định tại Thông tư 197/2012/TT-BTC nói trên, các loại xe mô tô (không phân biệt dung tích xy lanh) và xe gắn máy đều là đối tượng phải nộp phí sử dụng đường bộ.

Đáng chú ý là theo quy định tại khoản 7 Điều 3 Thông tư 197/2012/TT-BTC, trường hợp xe mô tô của chủ phương tiện thuộc các hộ nghèo theo quy định của pháp luật về hộ nghèo được miễn phí sử dụng đường bộ.

Tóm lại, nếu bạn không thuộc diện hộ nghèo theo quy định của pháp luật về hộ nghèo, bạn phải nộp phí sử dụng đường bộ cho chiếc xe gắn máy bạn đang sử dụng.

2. Theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư số 197/TT-BTC ngày 15/11/2012, Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (gọi là UBND cấp xã) là cơ quan thu phí đối với xe mô tô của tổ chức, hộ gia đình và cá nhân (chủ phương tiện) trên địa bàn.

Như vậy, UBND cấp xã là cơ quan thu phí sử dụng đường bộ của phương tiện giao thông trên địa bàn, không phân biệt phương tiện đó được đăng ký ở đâu. Như vậy, mặc dù bạn mua và đăng ký xe ở Hà Nam, nhưng hiện tại bạn đang sinh sống và sử dụng chiếc xe tại Sóc Sơn nên UBND cấp xã (thuộc huyện Sóc Sơn) nơi bạn cư trú là cơ quan có thẩm quyền thu phí sử dụng đường bộ đối với chiếc xe máy của bạn.

Mức phí phải nộp: Theo quy định tại Phụ lục số 01 kèm theo Thông tư 197/2012/TT-BTC, loại xe có dung tích xy lanh đến 100 cm3: Mức thu là 50.000-100.000 đồng/năm”. Căn cứ vào mức thu phí đối với mô tô nêu trên, Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định mức thu cụ thể phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương của bạn. Xe máy của bạn có dung tích xy lanh 49 cm3nên mức phí sử dụng đường bộ bạn phải nộp là từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng trong 1 năm.

3. Theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật GTĐB 2008, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: a) Đăng ký xe; b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này; c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này; d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, hiện tại Luật chưa có quy định bắt buộc người tham gia giao thông phải mang theo biên lai nộp phí bảo trì đường bộ.

Thạc sỹ, Luật sư Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

 
Hai ngày uống nước dừa để sống, chịu không nổi đói và sự tấn công của côn trùng, kẻ đánh chết vợ ra đầu thú, khai hành vi dã man.
 
"Em xin anh, em xin anh", người phụ nữ tha thiết. "Không xin được! Không giải thích nhiều. Đưa vào chợ bán thì việc gì",