Thứ năm, 6/3/2003 | 18:25 GMT+7
|
Thứ năm, 6/3/2003 | 18:25 GMT+7

Giao cấu với người chưa đủ 16 tuổi có phạm tội không?

“Con gái tôi 15 tuổi có quan hệ tình dục với bạn trai 24 tuổi. Nhưng gặp gia đình tôi, cậu ta cùng bố mẹ phủ nhận. Tôi có thể kiện cậu ta được không, pháp luật quy định vấn đề này thế nào?” (bạn đọc Le Thu Nga).

Trả lời:

Bộ luật Hình sự 1999 quy định tội “hiếp dâm trẻ em” (Điều 112), tội “cưỡng dâm trẻ em” (Điều 114) và tội “giao cấu với trẻ em” (Điều 115), trong đó trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là nạn nhân. Hành vi trong 3 tội danh này khác nhau ở chỗ Điều 112 là dùng vũ lực để giao cấu, Điều 114 là dùng thủ đoạn để nạn nhân miễn cưỡng giao cấu, và Điều 114 là quan hệ tình dục tự nguyện. Cũng vì vậy, mức hình phạt cao nhất cho kẻ phạm tội tùy từng điều luật là tử hình, chung thân hoặc 15 năm tù.

Trường hợp con gái bạn cần phải làm rõ sự việc diễn ra thế nào. Để cơ quan pháp luật có cơ sở giải quyết, bạn làm đơn tố cáo gửi cơ quan công an. Công an sẽ tiến hành lấy lời khai các bên, đưa bị hại đi giám định pháp y... Thanh niên kia có thú nhận hay không việc quan hệ tình dục không phải là yếu tố quyết định. Bởi luật tố tụng quy định không được coi lời nhận tội của một người là chứng cứ duy nhất để buộc tội người đó.

Luật sư Phạm Thanh Bình
Văn phòng Luật sư Hồng Hà,
số 8 Đình Ngang, Hà Nội