Thứ năm, 15/9/2016 | 11:45 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ năm, 15/9/2016 | 11:45 GMT+7

Dùng ma túy đến mức nào thì bị đưa đi cai nghiện?

Từ 30/10 nếu trong hai năm, người sử dụng ma túy không thể cắt cơn nghiện tại địa phương sẽ bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Ngày 30/10, Nghị định 136/2016/NĐ-CP bổ sung quy định về chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bắt đầu có hiệu lực. Theo đó, 3 trường hợp bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc gồm:

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn hai năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn một năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.

Nghị định bổ sung người có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy là bác sỹ, y sĩ, được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ tập huấn về chẩn đoán, điều trị cắt cơn nghiện ma túy do các cơ quan, tổ chức được Bộ Y tế giao tổ chức tập huấn và cấp chứng chỉ. Người đang làm việc tại các cơ sở y tế quân y, y tế quân dân y, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của ngành công an…

Thời gian lao động trị liệu của học viên không quá 4 giờ/ngày, theo quy định cũ là 3 giờ. Học viên có nhu cầu và tự nguyện lao động để có thu nhập thì cơ sở cai nghiện tổ chức song phải tuân thủ các quy định của pháp luật về lao động.

Định mức tiền ăn hàng tháng của học viên bằng 80% mức lương cơ sở. Ngày lễ, Tết dương lịch học viên được ăn thêm không quá 3 lần tiêu chuẩn ngày thường. Các ngày Tết nguyên đán học viên được ăn thêm không quá 5 lần tiêu chuẩn ngày thường; chế độ ăn đối với học viên bị ốm do giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc quyết định theo chỉ định của cán bộ y tế điều trị, nhưng không thấp hơn 3 lần tiêu chuẩn ngày thường. Định mức tiền chăn, màn, chiếu, gối, quần áo, đồ dùng sinh hoạt cá nhân và băng vệ sinh đối với học viên nữ hàng năm của học viên là 0,9 mức lương cơ sở.

Khoản 2 Điều 28 Luật phòng chống ma túy 2000 quy định: Việc đưa người nghiện ma tuý vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma tuý tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm.

Phan Xâm

Xem thêm

>> Thiếu nữ nghiện tình dục vì dùng ma tuý đá 

>> H
àng trăm học viên cai nghiện phá trại, trốn vào rừng