Thứ năm, 13/3/2003 | 15:29 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ năm, 13/3/2003 | 15:29 GMT+7

Đăng ký khai sinh cho trẻ ở đâu?

“Do điều kiện công tác, vợ chồng tôi hộ khẩu mỗi người mỗi nơi. Mới đây vợ tôi sinh bé, và tôi đưa cháu về nơi cư trú của mình làm khai sinh. Cán bộ phường từ chối và nói phải cho cháu khai sinh nơi mẹ đăng ký hộ khẩu. Vậy có đúng không” (bạnh đọc Truong Tan Quan).

Trả lời:

Quyền được khai sinh là một trong những quyền nhân thân quan trọng của mỗi người, được quy định và bảo vệ tại Điều 55 Bộ luật Dân sự, Điều 7 Công ước của LHQ về quyền trẻ em.

Để đảm bảo quyền này được thực thi, Nghị định 83/1998/NĐ-CP ngày 10/10/1998 và Thông tư 12/1999/TT-BTP ngày 25/6/1999 quy định:

- Thẩm quyền đăng ký khai sinh trước hết thuộc UBND cấp xã nơi người mẹ có hộ khẩu thường trú.

- Trường hợp người mẹ không có hoặc chưa có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú có thời hạn, thì UBND phường nơi người mẹ đăng ký tạm trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho cháu bé.

- UBND phường, xã nơi bé sinh ra cũng có thẩm quyền thực hiện đăng ký khai sinh. Đây là trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, tạm trú, hoặc có những mắc lý do chính đang không thể về nơi đã đăng ký hộ khẩu. Khi khai sinh, người mẹ phải làm đơn trình bày rõ lý do.

Luật sư Việt Hà
Văn phòng Luật sư số 5,
số 60 Ấu Triệu, Hà Nội

 
Trong hai chiếc thùng xốp đặt trước nghĩa trang Lái Thiêu, tỉnh Bình Dương có thi thể của hai người bị trói tay chân, chết do bị gí điện.
 
"Em xin anh, em xin anh", người phụ nữ tha thiết. "Không xin được! Không giải thích nhiều. Đưa vào chợ bán thì việc gì",