Thứ ba, 1/11/2016 | 09:01 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ ba, 1/11/2016 | 09:01 GMT+7

Chơi thể thao trên đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Luật Giao thông đường bộ cấm tụ tập đông người, cấm sử dụng bàn trượt, pa-tanh trên phần đường xe chạy.

Theo khoản 1, điều 35 Luật giao thông đường bộ, các cơ quan, tổ chức có nhu cầu sử dụng đường bộ để tiến hành các hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội phải được cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền thống nhất bằng văn bản về phương án bảo đảm giao thông trước khi xin phép tổ chức theo quy định của pháp luật.

Khoản 2 điều này nghiêm cấm sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.

Khoản 1, điều 36 quy định, lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

Điều 11 Nghị định 46 quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng với tổ chức thực hiệc hành bi vi phạm đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy; tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông.

Phan Xâm