Chủ nhật, 16/10/2016 | 00:00 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Chủ nhật, 16/10/2016 | 00:00 GMT+7

Bao nhiêu tuổi được lái ôtô?

Người đủ 18 tuổi trở lên được lái ôtô 9 chỗ ngồi, người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe từ 10 đến 30 chỗ ngồi.

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định về độ tuổi, sức khỏe của người lái xe như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi- lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có người trọng tải dưới 3.500 kg trở lên, xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2).

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC).

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD).

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Cũng theo Điều 60, người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.

Phan Xâm