Thứ ba, 29/11/2016 | 10:22 GMT+7
|
Thứ ba, 29/11/2016 | 10:22 GMT+7

Xin nhường đường thế nào cho đúng?

Ở ngã tư không có đèn rẽ trái, tôi muốn xin xe khác nhường đường rẽ trái cắt ngang đoàn xe đang đi thẳng thì làm thế nào (Phương Minh).

Tôi tìm hiểu ở một số nước ngoài thì có quy ước chung là khi người nháy đèn pha là có ý nhường đường cho xe khác nhưng ở Việt Nam khi đi đường tôi quan sát thì có vẻ ngược lại.

Đôi lúc, tôi vẫn gặp trường hợp nháy đen pha nhưng phanh lại nhường xe tôi đi trước. Còn nhường đường thì tôi chỉ biết phanh xe lại, vẫy vẫy tay ra hiệu cho họ đi trước đi nhưng không biết liệu họ có thấy không.

Tôi không biết nên làm thế nào cho xe khác hiểu tôi xin đường hay nhường đường.

>> Xem thêm: Bảng giá xe cập nhật tại Việt Nam

Câu hỏi cần tư vấn gửi về ngocdiep@vnexpress.net hoặc xe@vnexpress.net

 
 
Công an phường xử phạt lỗi không xi-nhan là sai
Theo Điều 70 nghị định 46, công an phường không có thẩm quyền xử phạt đối với hành vi chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (không xi