Chương trình cử nhân tại các quốc gia phát triển là là mục tiêu của nhiều học sinh tốt nghiệp trung học phổ thông. Tuy nhiên, yêu cầu đầu vào khắt khe của các trường đại học danh tiếng và chi phí cao lại là rào cản lớn đối với các bạn trẻ có ước mơ du học.
Tại Việt Nam, học sinh có thể lựa chọn nhiều chương trình liên kết trong nước với chi phí hợp lý, để lấy bằng cử nhân quốc tế. Tuy nhiên, sinh viên không có điều kiện trải nghiệm đầy đủ môi trường học tập và sinh hoạt quốc tế tại cơ sở chính của trường.
Một lựa chọn khác cho học sinh Việt Nam là học dự bị trong nước và chuyển tiếp sang các quốc gia phát triển. Tại PSB College, trường cung cấp 5 chương trình giảng dạy bằng tiếng Anh, kéo dài 15-18 tháng ở Việt Nam. Sau khi tốt nghiệp, sinh viên có thể lựa chọn một trong 59 chương trình cử nhân khác nhau tại 15 trường đại học đối tác của PSB College, thuộc 6 quốc gia Mỹ, Australia, Singapore, Anh, Hà Lan và Thụy Sỹ.
![]() |
Sinh viên tốt nghiệp PSB College có cơ hội theo học chương trình cử nhân quốc tế tại 6 nước phát triển. |
Tại Mỹ, sinh viên có thể theo học tại Đại học Wichita State, bang Kansas hoặc Đại học Wisconsin Green Bay của bang Wisconsin. Nhiều sinh viên tốt nghiệp ngành quản trị du lịch - khách sạn tại PSB College cũng theo học tại học viện Le Cordon Bleu danh tiếng của Australia, ngôi trường chuyên đào tạo bếp trưởng chuyên nghiệp.
Ngoài ra, sinh viên còn có nhiều lựa chọn khác như Đại học Canberra, Đại học Kỹ thuật Queensland, Đại học Nam Australia, Đại học Nam Queensland, Đại học Newcastle, Đại học Quản lý Quốc tế Sydney, Đại học Wollongong... tại Australia.
![]() |
PSB College cung cấp 5 chương trình giảng dạy bằng tiếng Anh, kéo dài 15-18 tháng tại Việt Nam. |
Tại châu Âu, sinh viên yêu thích nhóm ngành kinh doanh có thể tiếp tục chương trình cử nhân tại Đại học Khoa học Ứng dụng Stenden (Hà Lan), Đại học London (Anh), Đại học Edinburg Napier (Anh), Đại học Coventry (Anh), Đại học SHMS và HTMi (Thụy Sĩ).
Trong khu vực châu Á, PSB Academy của Singapore là lựa chọn phù hợp, với chương trình cử nhân kéo dài từ 12 tháng và 26 chuyên ngành.
Năm nay, PSB College mở rộng điều kiện tuyển sinh bằng kết quả tốt nghiệp hoặc xét tuyển học bạ trung học phổ thông, nhằm giúp học sinh có thêm cơ hội tiếp cận với chương trình giảng dạy tiên tiến theo chuẩn Singapore, cùng với các giảng viên quốc tế có bằng cấp và kinh nghiệm.
Nếu sinh viên chọn đi làm ngay sau khi tốt nghiệp, các kiến thức chuyên ngành, kỹ năng tiếng Anh được trang bị tại PSB College sẽ giúp sinh viên đáp ứng được các yêu cầu của nhà tuyển dụng. Ngoài các môn chuyên ngành, sinh viên phải hoàn thành 8 chương trình kỹ năng mềm bắt buộc, như kỹ năng thuyết trình, làm việc nhóm, học tập tự chủ, nghiên cứu… Chương trình Phát triển nghề nghiệp sẽ giới thiệu cơ hội thực tập và việc làm, tư vấn chuẩn bị hồ sơ xin việc và luyện tập kỹ năng phỏng vấn cho sinh viên.
An San